Những điều cơ bản khi seo trên facebook

Thảo luận trong 'Marketing, SEO' bắt đầu bởi mientt, 12/4/16.

1. mientt Thành Viên Mới

Facebook hiện nay cảng trở lên phổ biến với tất cả mọi người, vì vậy việc seo trên facebook cũng khá hiệu quả trong việc kinh doanh. Nhưng làm thế nào để có thể đạt được hiệu quả cao nhất, sau đây tôi vnseosem sẽ hướng dẫn cách seo trên facebook hiệu quả hy vọng sẽ giúp ích được các bạn trong công việc kinh doanh

1. Đặt tên cho Fanpage

Đây là bước cơ bản đầu tiên và cũng là bước quan trọng khi thực hiện việc tối ưu hóa thương hiệu của mình trên facebok. Nếu bạn tạo 1 fanpage mà spam quá nhiều thì khách hàng sẽ không muốn tham gia vào fanpage của bạn, vì vậy thay vì việc spam về sản phẩm nhiều thì bạn hãy chia sẻ những thông tin hữu ích với bạn bè. Và hãy lựa chọn 1 tên cho fanpage có liên quan đến sản phẩm, dịch vụ mà bạn đanh kinh doanh để có thể nhanh chóng tiếp cận được khách hàng tiềm năng

2. Tạo ra fanpage có chứa URL ảo

Sau khi bạn đã có ít nhất 25 lượt like fanpage thì bạn có thể gắn URL trên trang, bởi vì công cụ tìm kiếm sẽ chú ý đến các URL, vì vậy bạn nên đặt từ khóa phản ánh 1 khía cạnh nào đó về sản phẩm hay dịch vụ kinh doanh của bạn trong URL.

3. Sử dụng từ khóa trong fanpage

Đối với các website truyền thống, việc tối ưu hóa các từ khóa là hình thức cơ bản nhất trong quá trình seo onpage. Tương tự như trên webiste thì seo trên fanpage cũng phải tối ưu từ khóa, có thể mô tả vắn tắt khoảng 140 ký tự để công cụ tìm kiếm có thể tìm thấy chúng ta

- Seo title : tương tự là tên fanpage

- Meta description = tên fanpage + các phần từ khác trên trang

4. Thêm số điện thoại và địa chỉ

Trên fanpage thì bạn nên để thông tin như số điện thoại, địa chỉ để tạo sự tin tưởng của khách hàng, cũng như được sự đánh giá cao của Google đối với fanpage của bạn. Vì thế khi seo trên Facebook bạn cũng nên để public thông tin cá nhân của bạn hoặc doanh nghiệp.

5. Tạo backlink cho fanpage trên những kênh phổ biến, diễn đàn

Cũng như việc seo trên website càng có nhiều link liên kết chất lượng trỏ về trang thì càng được google đánh giá cao và việc tắng thứ hạng cũng dễ dàng hơn. Thì việc tạo backlink cho fanpage cũng tương tự, tức là có 1 link từ các kênh truyền thống khác trỏ về fanpage

6. Tối ưu hóa fanpage thông qua cập nhật trạng thái

Khi bạn cập nhật trạng thái lên tường của mình thì 18 ký tự đầu tiên của bài đăng sẽ đóng vai trò như thẻ title trong seo, vì vậy bạn bạn nên đặt từ khóa của mình vào đây

7. Seo trên facebook note

Facebook not cũng được tận dụng khá nhiều, vì nó có thể giúp ích cho fanpage để gia tăng hiệu quả tổng thể cho Seo. Các yếu tố có liên quan đến facebook note là

- Seo title : tiêu đề của bản ghi chú

- Meta data : tên fanpage là tên tiêu đề bản ghi chú

Facebook note cho phép 1 chủ tài khoản facebook tạo nhiều fanpage và đó cũng là cách hiệu quả để mở rộng các loại hình sản phẩm, dịch vụ kinh doanh giúp gia tăng index trên các công cụ tìm kiếm

Kết luận

Mục tiêu của việc seo trên facebook là quảng bá để tăng giá trị thương hiệu sản phẩm, dịch vụ, điều quan trọng là bạn phải biết cách để thu hút lượt truy cập trực tiếp hoặc gián tiếp từ các kênh để tăng thứ hạng lên TOP google

2. Bình Luận Bằng Facebook

3. phamtien159

phamtien159 Thành Viên Mới

Cảm ơn bạn đã chia sẻ nhé

4. havelovea19

havelovea19 Thành Viên Mới

mình thấy nhiều người cũng seo trên facebook mà mình chưa biết nhiều về lĩnh vực này lắm